Fifa World Cup Qatar 2022: Opening clash between hosts Qatar vs Ecuador


రొనాల్డో … మెస్సీ … నెమార్‌ … హ్యారీ కేన్‌ … ఫుట్‌బాల్‌ ప్రపంచంలో ఇవేమీ పేర్లు కాదు … కానీ ఇప్పుడు అవన్నీ మన ముంగిట కొత్తగా వినిపిస్తాయి. సాధారణంగా ఎప్పుడు పిలవని, నోరు తిరగని ధేయాలు కూడా ఇప్పుడు మన నోటిపై జపం చేస్తాయి. క్రీడాభిమానుల కళ్లన్నీ రోజుల పాటు మిగతా ఆటలన్నీ గట్టున పెట్టేసి ఈ ఫలితం కోసం ఎదురు చూస్తాయి.

ఇప్పుడు లెక్క సెంచరీల్లోనో, పరుగుల కాదు … సింగిల్‌ డిజిట్‌లోనే సీన్లు … అంతా గోల్స్‌ … ఒక్క అంకె ఒకవైపు ఆనందం, మరోవైపు గుండెలు బద్దలు చేస్తుంది. 32 దేశాల మెరుపు మైదానంలో పాదరసంలా దూసుకుపోతుంటే … ఉత్సాహం, ఉద్వేగానికి లోటు ఏముంటుంది … 64 మ్యాచ్‌లలో మన బంతి మీదే నిలిస్తే ఆఖరి రోజున మనమే నిలిచిన భావన అభిమానిది … అవును, ప్రపంచ వ్యాప్తంగా అందరినీ అలరించేందుకు ఫుట్‌బాల్‌ ఫుట్‌బాల్‌ వరల్డ్‌కప్‌ వరల్డ్‌కప్‌ మళ్లీ మళ్లీ. 29 రోజుల పాటు చూసేందుకు, ప్రతీ క్షణాన్ని ఆస్వాదించేందుకు మీరంతా!

మరి కొన్ని గంటల్లో … ప్రపంచం అబ్బురపడే అత్యద్భుత ఘట్టానికి తెర లేవనుంది … ఎడారి దేశం ఖతర్‌లో ఇసుక సాధారణం. అయితే రాబోయే సాకర్‌ సంగ్రామం ఎడారి దేశాన్ని ఒక ఊపు. సుమారు 16 లక్షల కోట్ల బడ్జెట్‌తో సిద్ధమైన మెగా క్రీడా సంబరానికి విజిల్‌ మోగనుంది. ఇప్పటి వరకు 21 ప్రపంచకప్‌లు జరిగాయి … కానీ 22 వది మాత్రం అన్నింటికంటే! అమెరికా, యూరోప్‌ దేశాలను అరబ్‌ దేశంలో తొలిసారి నిర్వహిస్తున్న టోర్నీ కాగా … ఆతిథ్య దేశం
ఆలోచనలకు అనుగుణంగా నియమ నిబంధనలు ఈ మెగా టోర్నీని మరింత మార్చాయి … ఆతిథ్య హక్కులు కేటాయించిన నుంచి ఇప్పటి వరకు వివాదాలు వెంట వచ్చినా, ఖర్చు అంచనాలను దాటి ఆకాశానికి చేరినా వెనక్కి తగ్గని ఖతర్‌ దేశం టోర్నమెంట్‌ను మెగా సక్సెస్‌ సక్సెస్‌ చేసేందుకు అన్ని అన్ని ఏర్పాట్లు పూర్తి పూర్తి అయితే పండగ ఏర్పాట్లలో ఎంత కష్టం ఉన్నా … ఒక్కసారి ఆట మొదలైతే వెనక్కి వెళ్లిపోతాయి.’ఫిఫా ‘కూడా సరిగ్గా ఇదే.

ఖతర్‌ దేశపు దోహా వేదికగా 22 వ ఫుట్‌బాల్‌ వరల్డ్‌ కప్‌కు రంగం. నేడు జరిగే మ్యాచ్‌లో ఆతిథ్య ఖతర్‌తో ఈక్వెడార్‌ తలపడుతుంది. ఖతర్‌ జాతీయ అయిన డిసెంబర్‌ 18 న ఫైనల్‌ జరుగుతుంది. 2006 లో క్రీడలకు ఆతిథ్యం ఇచ్చిన తర్వాత ఖతర్‌లో మరో మెగా సంబరం ఇదే కావడం విశేషం. 2002 లో జపాన్‌–దక్షిణ కొరియా పోటీలను నిర్వహించిన తర్వాత ఒక ఆసియా దేశంలో ‘ఫిఫా’ ప్రపంచ జరగడం ఇది రెండోసారి కాగా … ఒక మధ్యప్రాచ్య విశ్వ సంరంభానికి వేదిక కావడం కావడం ఇదే మొదటిసారి. 32 టీమ్‌లతో నిర్వహించనున్న వరల్డ్‌ కప్‌ ఇదే కానుంది. వచ్చే ఈవెంట్‌ నుంచి 48 జట్లు బరిలోకి దిగుతాయి.

నాలుగేళ్లకు ఒకసారి ప్రతీ ప్రపంచకప్‌ సాధారణంగా జూన్‌–జూలైలో నిర్వహిస్తారు. అయితే ఆ సమయంలో 50 డిగ్రీల వరకు ఉష్ణోగ్రతలు ఈ ఎడారి దేశంలో నిర్వహణ సాధ్యం కాదని ‘ఫిఫా’ మరో ప్రత్యామ్నాయాన్ని. పలు చర్చోపర్చలు, ఒప్పందాల్లో సవరణలు, వివిధ దేశాల్లో జరిగే లీగ్‌ల షెడ్యూల్‌లో మార్పులు చేస్తూ చివరకు నవంబర్‌–డిసెంబర్‌కు మార్చారు. అయితే ఈ కూడా వేదికలను సాధ్యమైనంత చల్లగా ఉంచేందుకు నిర్వాహక పలు కొత్త సాంకేతికలను ఉపయోగించి ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు. 2018 లో నిలిచిన ఫ్రాన్స్‌ ఈసారి డిఫెండింగ్‌ చాంపియన్‌గా బరిలోకి.

► మొత్తం 8 వేదికల్లో మ్యాచ్‌లు జరుగుతాయి. వరల్డ్‌ కప్‌ ట్రోఫీని, 8 వేదికలను గుర్తు చేయడంతో ఎప్పటికీ శాశ్వతం అన్నట్లుగా గణిత సంజ్ఞ ‘ఇన్‌ఫినిటీ’ని కలుపుతూ లోగోను నిర్వాహకులు తయారు చేశారు.

మహిళా రిఫరీలు…
పురుషుల ప్రపంచకప్‌లో రిఫరీలను నియమించడం ఇదే తొలిసారి కావడం మరో. స్టెఫానీ ఫ్రాపర్ట్‌ (ఫ్రాన్స్‌), సలీమా ముకసంగా (రువాండా), యోషిమి యమషిత (జపాన్‌) ఆ అరుదైన దక్కించుకున్నారు. ఈ ముగ్గురితో మరో ముగ్గురు మహిళలకు అసిస్టెంట్‌ రిఫరీలుగా కూడా తొలిసారి అవకాశం.

‘ఖతర్‌’నాక్‌ నిబంధనలు!
అమెరికా, దక్షిణ కొరియా, జపాన్, ఆస్ట్రేలియాలతో పోటీ పడి 2010 లో ఖతర్‌ నిర్వాహక దక్కించుకుంది. వైశాల్యంపరంగా చూస్తే నిర్వహణ హక్కులు దక్కించుకున్న అతి చిన్న దేశం. గతంలో ఒక్కసారి వరల్డ్‌ కప్‌లో పాల్గొనకుండా నిర్వహణ హక్కులు తీసుకున్న రెండో దేశం ఖతర్‌ (జపాన్‌ 2002 లో కోసం 1996 లోనే కేటాయించారు. అయితే నిర్వహణకు ముందు జట్టు జట్టు 1998 టోర్నీకి క్వాలిఫై అయింది). ఈ క్రమంలో పెద్ద ఎత్తున వివాదాలు కూడా వెంట వచྍచర. తగినన్ని అర్హత లేకపోయినా … ‘ఫిఫా’ అధికారులు విపరీతమైన అవినీతికి పాల్పడి కేటాయించినట్లుగా విమర్శలు వచ్చాయి.

విచారణలో అది కూడా తేలి చాలా మంది నిషేధానికి కూడా కానీ అప్పటికే ఏర్పాట్లు జోరుగా ఉండటంతో వెనక్కి అవకాశం లేకుండా పోయింది. స్టేడియాల నిర్మాణంలో 6 వేలకు పైగా మరణించారని, మానవ హక్కులకు తీవ్ర భంగం కూడా ఆమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్‌ పేర్కొంది. అయితే ఎన్ని జరిగినా … చివరకు ఆట మాత్రం వెళ్లింది. అయితే ఇప్పుడు మెగా ఈవెంట్‌ సమయంలో ఆ దేశపు అటు ‘ఫిఫా’ అధికారులను, ఇటు ప్రపంచవ్యాప్త అభిమానులను ఉక్కిరిబిక్కిరి. దేశ మొత్తం ‘షరియా’ ఆధారంగా ఉండటంతో అందరికీ ఇది కొత్తగా. కానీ నిబంధనలు కఠినంగా ఉండటంతో పాటు ఉల్లంఘిస్తే శిక్షలు కూడా. భారీ జరిమానాలతో పాటు జైలు శిక్షలు కూడా ఇందుల௉౰.

► ముందుగా ‘హయ్యా’ కార్డును తీసుకోవాలి. ఆ దశపు ‘వీసా’, మ్యాచ్‌ టికెట్‌ ఉన్నా … హయ్యా కార్డు ఉంటేనే ఎక్కడికైనా అనుమతిస్తారు. రవాణా సౌకర్యం వాడుకునేందుకు కూడా ఇది అవసరం.
► స్టేడియం పరిసరాల్లో నిషేధం .. బీర్లకు కూడా అనుమతి. దీని వల్ల తమకు స్పాన్సర్‌గా ఉన్న ప్రఖ్యాత కంపెనీ ‘బడ్‌వైజర్‌’తో’ ఫిఫా’కు ఒప్పంద ఉల్లంఘన వచ్చింది. దీనిని సరిదిద్దేందుకు వారికి తలప్రాణং తోకిుకు వ. చివరగా స్టేడియాలకు దూరంలో ‘ఫ్యాన్‌ ఫెస్టివల్‌’ జోన్‌లు ఏర్పాటు చేసి అక్కడ తాగేందుకు. అయితే ఎవరైనా గ్రౌండ్‌లోకి వచ్చి ఇబ్బందికరంగా ప్రవర్తిస్తే మాత్రం దేశం నుంచి బయటకు.
► ఇష్టమున్నట్లుగా దుస్తులు ధరిస్తే కుదరదు. భుజాలు, మోకాళ్లు కనిపించేలా మహిళల దుస్తులు ఉంྰ. పబ్లిక్‌ బీచ్‌లలో స్విమ్‌సూట్‌లు ధరించరాదు. అది హోటల్‌ స్విమ్మింగ్‌పూల్‌లకే పరిమితం. మైదానంలో ఉత్సాహంతో షర్ట్‌లు తొలగించడం కూడర঱కుు. స్పెషల్‌ జూమ్‌ కెమెరాలతో గుర్తించి చర్యలు తీసుకుంటారు.
► భార్యాభర్తలైనా సరే, బహిరంగ ప్రదేశాల్లో రూపంలో కూడా ప్రేమను ప్రదర్శించరాదు. హోమో సెక్సువల్స్‌కైతే She అసలే కలిసి అనుమతి లేదు.

విజేత జట్టుకు రూ. 341 కోట్లు
ప్రపంచకప్‌ మొత్తం ప్రైజ్‌మనీ 440 మిలియన్‌ డాలర్లు (సుమారు రూ. 3,500 కోట్లు) కాగా … విజేతలకు 42 మిలియన్‌ డాలర్లు (సుమారు

► వరల్డ్‌ కప్‌లో ఒక్కో మ్యాచ్‌ నుంచి మరో మ్యాచ్‌ కోసం ప్రయాణించే అవసరం లేకుండా వెళ్లేలా వేదికలు ఉండటం 1930 తర్వాత ఇదే తొలిసారి కావడం. ఎనిమిది స్టేడియాలు, ప్రాక్టీస్‌ మైదానాలన్నీ 10 కిలోమీటర్ల పరిధిలో ఉండటమే ఇందుకు. ప్రతీ జట్టు ప్రాక్టీస్‌ కోసం కేటాయించిన ఒకే బేస్‌ క్యాంప్‌లోనే టోర్నీ మొత్తం చేస్తుంది.

–సాక్షి క్రీడా విభాగం


www.sakshi.com

Leave a Comment